Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

You are not connected. Please login or register

ถามอะไรหน่อยได้ไหมครับพี่

3 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

toulhero

toulhero
Rank : Forum Loser

มันจะเป็นไปได้ไหมที่พี่จะเปิดคลาสสอนอ่ะครับ หรือถ้ามีพวกโรงเรียนสอนคอมพิวเตอร์เพื่อออกการออกแบบ มาติดต่อเชิญพี่เป็นอาจารย์
อะไรทำนองเนี้ยครับ โอกาสที่เรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้น เป็นไปได้ไหมครับ

Pattosan_Admin.

Rank : Forum Admin.

ได้ครับ

แต่ไม่ต้องไปรอใครมาเชิญหรอกครับ ทำกันเองก็ได้
อย่างแรกถ้าต้องการทำเป็นทางการก็ต้องถามหาผู้ที่สนใจก่อนว่ามีจำนวนเท่าไร
เมื่อได้จำนวนผู้ที่ต้องการสมัครมาคร่าวๆ ก็มาเริ่มหาสถานที่กันว่าจะไปเช่าที่เรียนที่ไหน ที่จะพอเปิดคอร์สได้ซัก อาธิตย์ สองอาธิตย์
แล้วก็หาสปอนเซอร์ครับ ถ้าให้ดีก็เอา Dealer ของ Rhinoceros ในประเทศไทยนั่นละครับ
ทีนี้ก็เริ่มเปิดรับสมัคร ซึ่งสิ่งที่ผู้สมัครน่าจะได้รับก็จะมีพวกเอกสารสรุปต่างๆ และถ้าให้แจ่ม ก็เป็น Software แบบ
Trial License ของ Rhinoceros ซักเดือนสองเดือน

เมื่อทุกอย่างพร้อมก็คิด Theme ในงาน Workshop ครับ เพราะถ้าสอนเทคนิคเฉยๆไม่สนุก ต้องให้คนเรียนเอาไปประยุกต์
สร้างกันเป็นโปรเจคในเวลาสั้นๆเพื่อเอามาวิจาร์ณกันด้วย มันถึงจะครบเซท

และถ้าเงินสปอนเซอร์หนา เวลาเหลือ ก็หาสปอนเซอร์พวก Digital Fabrication ครับ
ไม่ว่าจะเป็น บริษัทที่มีเครื่องตัดเลเซอร์ หรือเครื่อง Rapid Prototyping
แล้วเอางานของนักศึกษาใน Workshop นั่นละครับ เลือกเอามาสร้างกันจริงๆ เป็นแบบ Scale 1:1
ซักงานเดียวก็พอ ที่เหลือก็ทำเป็น Model ด้วย Rapid Prototyping เป็นชิ้นเล็กๆพอดีคำ

พอได้ Physical Model มาก็หาที่จัดนิทรรศการตามตูดครับ
เอางานในขั้นตอนการ Sketch ไปจนถึงงาน Model มาจัดแสดง แต่แสดงในแง่ของวิธีการใช้เครื่องมือใหม่ๆนะครับ
ไม่ใช่เป็นเรื่องของ Grasshopper อย่างเดียว อย่างนั้นไม่ดีครับ ไม่มีประโยชน์ ไม่มีการต่อยอด

จัดแสดง นิทรรศการ ถ้าเงินยังเหลือ ก็จัดเป็นสัมนาครับ เชิญสถาปนิกเก่งๆที่ใช้เครื่องมือพวกนี้มาคุยกัน
หาทางออกใหม่ๆให้งานสถาปัตยกรรมบ้านเรา

ทังหมดทั้งมวลถ้ามีเงินอีกซักเล็กน้อยก็เอามาทำเป็นเวบไซท์ครับ ทั้งโปรโมทงานครั้งต่อไป และแจ้งอัพเดทข้อมูลต่างๆที่เกิดขึ้น

อาจจะดูเพ้อฝันนะครับ
แต่ผมว่าหน่วยงานใหญ่ๆ อย่างมหาวิทยาลัยสามารถจัดคอร์สแบบนี้ขึ้นมาได้
และจะมีประโยชน์มากๆด้วยครับ

ใครว่างานนี้ใช้งบเท่าไร ก็ลองทายกันเข้ามาดูแล้วกันนะครับ

ช่วงนี้งานยุ่งเลยไม่ว่างมาอัพเดท มีเทคนิคดีๆอีกเพียบ เอาไว้จะมาโพสต์อีกแล้วกันนะครับ

สวัสดี

ปล. ใครเชิญมาผมจะรีบวิ่งไปสอนเลยครับ ยินดีมากๆ ถึงมากที่สุด แต่ช่วงนี้งานผมยุ่งมากอาจจะลำบากหน่อย
ผมเคยสร้างประวัติการ์ณด้วยการไปสอนหนังสือ ป.โท เป็นเวลาร่วมเดือนด้วยค่าจ้างเพียง 500 บาทมาแล้ว
เรื่องความทุ่มเทไม่มีข้อสังสัยเลยครับ

https://digitalgeometry.thai-forum.net

toulhero

toulhero

พี่ภัทร ครับผมรบกวนขอ e-mail พี่ได้ป่ะครับ คืออยากเรียนกับพี่มากเลยอ่ะ หรือถ้าพี่ไม่สะดวกที่จะโพสผมอยากจะขอให้พี่ ส่งเมล์มาบอกก็ได้ครับ [You must be registered and logged in to see this link.]

toulhero

toulhero

ผมกำลังคิดว่า ผมอาจจะช่วยให้มันเกิดขึ้นได้ ลองพยายาม หา e-mail ของพี่ในเน๊ต แต่หาไม่ได้เลย ทราบแค่ว่าพี่ชื่อ ภัทร เท่านั้นเอง

Rank : Forum Admin.

ผมว่าผมลองใส่ Email เข้าไปดูในโปรไฟล์แล้วนะ
แปลกดีเหมือนกันที่คุณหามันไม่เจอ
เมลล์ผมนะครับ [You must be registered and logged in to see this link.]
หรือโทรมาปรึกษาเรื่องการใช้ Grasshopper ได้ตลอดเวลาที่ 085-412-2416

ยินดีมากครับ

https://digitalgeometry.thai-forum.net

Nop

อยากเรียนมากๆครับ หาที่เรียนจริงๆจังอยู่เลย
จัดเป็นคอร์สเมื่อไร รบกวนแจ้งด้วยนะครับ
[You must be registered and logged in to see this link.] ครับ

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]