Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

You are not connected. Please login or register

WIP: Energy Simulation (E+) ด้วย Honeybee

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

maimeu

Rank : Forum Loser

สวัสดีครับ พอดีเพิ่งทดลองเครื่องมือไปครับ เป็นอาคาร office พื้นฐาน ขนาด 40mx40m ครับ

[You must be registered and logged in to see this image.]
ตอนแรกก็ขึ้นโมเดลอาคารก่อน โดยใช้ rectangle เพราะเรารู้รูปทรงที่เราต้องการอยู่แล้ว ก็ใส่ขนาด 40,40 ไป และจะเห็นว่ามันมี rotate ด้วย เพราะว่าต้องการให้มันหมุนในหลายๆองศาครับ แต่ถ้าจะให้หมุนทุกๆองศาอาจจะเยอะไปหน่อย เลยใช้ range เข้ามากำหนด จะเห็นว่า D(Domain) คือ 0 to 90 และ N(Steps) ก็คือจำนวนขั้นเป็น 9 ก็จะได้ 0,10,20,30,40,50,60,70,80 ครับ จากนั้นก็เอาเส้นสี่เหลี่ยมเราต่อเข้ากับ Boundary Surfaces เพื่อทำให้เป็น Surface

[You must be registered and logged in to see this image.]
จากนั้นก็เอามาทำความสูง จะเห็นเครื่องทางขวามือ คือ Honeybee_SplitBuildingMass สามารถแบ่งขั้นได้ โดยที่เราเอา Mass ที่เราเอา Surface เมื่อกี้ต่อกับ Extrude โดยความสูงที่ Extrude ขึ้นไปคือ f(จำนวนชั้น) x 3.5 นั่นเองครับ ส่วนความสูงของแต่ละขั้นใช้ Repeat Data ให้มัน Repeat 3.5 เท่ากับจำนวนชั้น ก็จะได้ทุกชั้น F2F = 3.5 แล้วก็ให้มัน Run

ถัดจากแบ่งชั้นเมื่อกี้ก็ทำ Mass ให้เป็น Zones แล้วก็ให้ Zones เหล่านั้นรู้ว่าติดกับอะไร แล้วก็เอามาใส่หน้าต่าง โดยกำหนน WWR ตามรูปครับ

มีเครื่องมือที่แบ่ง Surface ต่างๆ เราก็สามารถเอามาทำ Display เพื่อให้ดูง่ายขึ้นได้

จากนั้นก็กำหนดพวก Constructions, Schedules, Loads ต่างๆให้กับ Zones ของเราครับ

ก่อนจะ Run Simulation ก็เช็คค่าต่างๆของ Zones เราก่อน

แล้วก็เตรียม Run Simulation เลย สำคัญมากๆคือ Output ครับ ต้องกำหนดว่าให้ค่ามันออกมายังไง Zones ที่เราทำมาเมื่อกี้ก็ต่อเข้า _HBZones _epwfile ก็คือ Weather Data File ครับ กำหนด Dir ที่จะให้ file อยู่ จากนั้นก็ _writeIdf ก่อน เพื่อเช็ค Error ต่างๆครับ แล้วค่อย runEnergyPlus_

เราสามารถให้มัน run ทุกๆ case ของเราได้ด้วยการเปลี่ยน _idfFileName_ ให้เป็นไปตาม Case ต่างๆของเรา เราก็จะได้ผลของ energy simulation หลายๆเคสโดยที่ไม่ต้องไปนั่งเปลี่ยนค่าทีละ case แล้วค่อยมา run ครับ

จบละครับ อาจจะอธิบายไม่ค่อยละเอียด แต่ถ้ามีอะไรสงสัยตรงไหนถามได้เลยครับ
definition มันดูรกๆหน่อยนะครับ เพราะทำหลายอย่างในไฟล์เดียว

ปล. รูปที่ลงมันโดนตัดส่วนทางขวาออก ทำยังไงให้ได้เต็มรูปใครรู้บอกทีครับ

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]