Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

You are not connected. Please login or register

Rules and Manners / กฎกติกา และมารยาทในการใช้ฟอรัม

2 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

Pattosan_Admin.

Pattosan_Admin.
Rank : Forum Admin.

Rules and Manners / กฎกติกาและมารยาทในการใช้ฟอรัม

Rules and Manners / กฎกติกา และมารยาทในการใช้ฟอรัม Nicebigcupofstfu

1. ขอความกรุณาใชัภาษาให้ถูกต้องและเรียบร้อยนะครับ
2. ฟอรัมของเราเป็นเรื่องของงานออกแบบนะครับ ดังนั้นกรุณาอย่าคุยเรื่องการเมือง ศาสนา และสถาบัน
3. เรื่องการวิจาร์ณงานของคนอื่นกรุณาใช้ถ้อยคำที่เหมาะสม พยายามอย่าให้เกิดเรื่องข้องหมองใจกัน
4. อย่าโพสต์ข้อความที่ส่อไปในทางโฆษณาเพื่อหาผลประโยชน์เข้าตัวนะครับ
5. ถ้ามีคำถามเกี่ยวข้องกับอะไรก็ตามให้โพสต์ถามได้ทันทีเลยนะครับ ที่นี่ไม่ใช่ห้องเรียน ไม่ต้องมาเหนียมอายกัน
6. ท่านสมาชิกอาจจะเห็นว่าบางกระทู้นั้น โพสต์ข้อความใหม่ไม่ได้ แต่โพสต์ Reply ได้ หรือบางอันอาจจะอ่านได้อย่างเดียว
อันนี้แล้วแต่ Admin นะครับ ที่กำหนดให้เป็นแบบนี้ก็เพื่อรักษาความเรียบร้อยของฟอรัม ส่วนพื้นที่ที่สมาชิกสามารถโพสต์
ได้อย่างเสรีก็จะมีจัดเอาไว้อย่างเพียงพอครับ ส่วนที่ Forum ไหนนั้นมีสถานะเป็นอย่างไรจะมีสัญลักษณ์เขียนเอาไว้ เช่น

(Post-Yes, Reply-Yes) แปลว่า ในฟอรัมนี้ตั้งกระทู้ใหม่ และตอบกระทุ้ได้ครับ
(Post-No, Reply-Yes) แปลว่า ในฟอรัมนี้ตั้งกระทู้ใหม่ไม่ได้ แต่ตอบกระทุ้ได้ครับ
(Post-No, Reply-No) แปลว่า ในฟอรัมนี้เข้าไปอ่านได้อย่างเดียวนะครับ

7. ท่านที่สมัครสมาชิกก่อนที่จะเข้ามาใช้งานที่ฟอรัมให้ เข้าไปใน E-mail ที่ได้ใช้สมัครสมาชิกเอาไว้ และกดปุ่มในเมลที่ได้รับเพื่อทำการ
Activate Account ก่อนนะครับ ไม่งั้นถึงสมัครแล้วก็จะยังใช้งานไม่ได้อยู่ดีครับ
8. ในกรณีที่มีการ Meeting หรือ Workshop ทางฟอรัมจะทำการประกาศลงที่ห้องประกาศข่าว และจะส่งเป็น Newsletter ไปให้นะครับ
9. ไม่ว่าสมาชิกจะเป็นระดับหรือขั้นไหนก็ตาม ทางฟอรัมจะไม่ได้มีกรอบในเรื่องของการเขียนโพสต์นะครับ เพราะผมอยากให้คุณใช้เวลากับสิ่งที่คุณเขียน
ซึ่งคุณจะสามารถเขียนกี่บรรทัดก็ได้ (แนะนำว่าอย่าให้ยาวมากเกินความจำเป็น) เขียนนานเท่าไรก็ได้ และจะลงรูปหรือวิดิโอเท่าไรที่ต้องการก็ได้ครับ
10. มีเวบที่รับฝากรูป + วิดีโอ ฟรีมากมายนะครับเลือกใช้เอาตามที่ตัวเองถนัด แต่ขอความกรุณาว่าควรจะจัดให้รูปอยู่ในขนาดที่เหมาะสม
คืออย่าให้ความกว้างเกิน 900 pixel ก็แล้วกันนะครับ
11. วิธีการโพสต์รูปนะครับ ต้องไปหาเวบไซท์ที่ทำการรับฝากรูปก่อน เช่น Imageshack หรือ Antfile เป็นต้น แล้วหลังจากฝากรูปแล้ว
ก็ทำการก๊อปปี๊เอาส่วนที่เป็น Forum Code มาแปะเอาไว้ตอนเขียนโพสต์นั่นละครับ มันจะมาเป็นตัวอักษรสองสามบรรทัด หลังจากนั้นเขียนเสร็จกด
Send ด้านล่าง แล้วรูปจะขึ้นมาตอนที่ดูกระทู้เองอัตโนมัตินะครับ

*หมายเหตุ - กฎต่างๆอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงในอนาคตโดยไม่ต้องมีการแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

Your Administrator

https://digitalgeometry.thai-forum.net

maimeu

Rank : Forum Loser

Forum set ให้รูปที่กว้างเกิน 900px มัน propotional resize เองได้ไหมครับ

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]