Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

You are not connected. Please login or register

Trigonometry

2 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

1Trigonometry Empty Trigonometry Wed Mar 23, 2011 5:35 pm

solidbox

solidbox
Rank : Forum Loser

ขอแบ่งประสพการณ์เล็กๆน้อยๆกับการใช้ Trigonometry ใน GH
ผมประสพปัญหามากในตอนแรกของการใช้ Trigonometry ใน GH ตัวอย่างที่ยกมาให้ดูนี้เป็นส่วนหนึ่งของ project ที่ผ่านมา ในช่วงแรกไม่เข้าใจว่าทำไมการใช้สูตรง่ายๆถึงได้ผลลัพธ์ไม่ตรงกับที่ต้องการ ทบทวนดูหลายรอบแล้วก็ไม่เห็นว่าผิดพลาดที่ส่วนไหน
สุดท้ายมาพบว่า Trigonometry ใน GH จะใช้ค่า Radian แทนค่ามุม (Angle)
ตามที่คนส่วนใหญ่(หรือเป็นที่ผมคนเดียว)คุ้นเคย
การผัน Angle ให้เป็นค่า Radian:
Degrees = Radians x 180/Pie

หรือง่ายกว่านั้นคือใส่ rad เพื่อแสดงว่าเป็นมุม เช่น
cos30 degree ต้องเขียนว่า cos(rad(30))

[You must be registered and logged in to see this image.]

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์นะครับ

2Trigonometry Empty Re: Trigonometry Wed Mar 23, 2011 8:03 pm

Pattosan_Admin.

Pattosan_Admin.
Rank : Forum Admin.

อันนี้ผมเองก็เคยโดนมาแล้วครับ
ไม่ต้องซับซ้อนขนาดตรีโกณมิติ
วันนั้นพยายามจะใส่สมการเกี่ยวกับค่าองศาการเคลื่อนที่ของดวงอาธิตย์ครับ
เล่นเอางงไปหลายตลบ ไปเปิดดูวิธีการเปลี่ยนค่า Radian ให้เป็น Degree ใน Wiki ค่อยถึงบางอ้อ

[You must be registered and logged in to see this link.]

มันติดมาจากตอนเรียนหนังสือสมัยประถมนะครับ ผมว่า
สมัยนั้นเวลาจะเรียนวิชา Geometry ก็มีไม้โปรสีขาวๆยี่ห้อเครื่องบิน 1 อัน ไล่วัดองศาจากจุดกึ่งกลาง 3 นิ้ว (แม่นยำโคตรๆ)
ซึ่งเฉลี่ยแล้วมันมักจะหายอาธิตย์ละสองครั้ง จนบางทีพลอยนึกเอาว่าสหกรณ์ที่โรงเรียนแอบขโมยกลับไปขายหรือเปล่า

ขอบคุณที่แชร์ประสบการ์ณครับ

ปล. โอ ว่าแต่พี่นพช่วยรบกวนโพสต์โปรเจคที่ใช้ Trigonometry มาสร้างเป็น Geometry มาแสดงให้ชมหน่อยได้มั๊ยครับ
ผมเองก็ไม่เคยใช้ค่าพวกนี้ซักที (เพราะไม่รู้เรื่อง)

https://digitalgeometry.thai-forum.net

3Trigonometry Empty Re: Trigonometry Thu Mar 24, 2011 1:49 pm

solidbox

solidbox
Rank : Forum Loser

Project ตัวนี้พี่ใช้ GH ในการช่วยคิดงานครับ ไม่ได้ใช้ทำ Final Product
เลยไม่มีอะไรเป็นรูปเป็นร่างที่สามารถมาโชว์ได้

ยังงัยจะหาตัวอื่นที่ใช้ GH แบบเห็นชัดเจนมา post ให้ดูแทนแล้วกัน

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]